Làm thế nào để học lập trình tốt?

Thảo luận trong 'Thảo luận học tập chung' bắt đầu bởi boyxamtro, 24/5/16.

1. boyxamtro

boyxamtro New Member

Học lập trình như thế nào cho nhớ lâu ạ, chứ em học xong lâu không làm chả nhớ gì hết. Đa số khi làm lại em toàn google hoặc xem lại code.

2. phuongnt

phuongnt Tư vấn viên tại Stanford Thành viên BQT

Để không quên không có con đường nào khác ngoài việc thực hành thật nhiều em.

3. phuongnt

Thực hành sẽ giúp em có kinh nghiệm, kỹ năng thực tế, đến một thời điểm nào đó nó sẽ thành phản xạ tự nhiên, ngấm vào máu không quên được nữa. Chúc em thành công !

4. boyxamtro

boyxamtro New Member

Mong Stanford chia sẻ về cách học OOP trong PHP, em học OOP rồi mà toàn code thuần thôi thầy ạ.

5. phuongnt

Lập trình hướng đối tượng bản chất là em xây dựng và tổ chức các thông tin trong một lớp bao gồm biến, thuộc tính, phương thức. Sau này cần em chỉ khai báo đối tượng thuộc lớp để sử dụng. Vấn đề này xuất phát từ thực tế con người chúng ta việc quản lýtheo từng đối tượng với tập các thuộc tính mô tả nên nó dễ hiểu hơn, quản lý dễ dàng hơn, tái sử dụng tốt hơn,...ví dụ như em có thể tạo lớp để lưu trữ và quản lý đối tượng khách hàng, người dùng, máy tính,...Em cần tư vấn thêm về vấn đề này có thể trao đổi với tôi nữa nhé.